Toán K34 ĐHSP
Thân mời bạn tham gia diễn đàn Toán K34 ĐHSP để cùng thảo luận và trao đổi với chúng tôi...
WELCOME TO YOU

Mở hàng Topic nha!!!! 375596 Mở hàng Topic nha!!!! 375596 Mở hàng Topic nha!!!! 375596
Toán K34 ĐHSP
Thân mời bạn tham gia diễn đàn Toán K34 ĐHSP để cùng thảo luận và trao đổi với chúng tôi...
WELCOME TO YOU

Mở hàng Topic nha!!!! 375596 Mở hàng Topic nha!!!! 375596 Mở hàng Topic nha!!!! 375596
Toán K34 ĐHSP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kết nối bạn bè, giao lưu tri thức...

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Top posters
coda_edo (410)
Mở hàng Topic nha!!!! Vote_lcap1Mở hàng Topic nha!!!! I_voting_barMở hàng Topic nha!!!! Empty 
mrhohk (306)
Mở hàng Topic nha!!!! Vote_lcap1Mở hàng Topic nha!!!! I_voting_barMở hàng Topic nha!!!! Empty 
Oliver (185)
phamvothanhquy_mater (99)
hanhvy (89)
Katori_SC (86)
fantomas (85)
a-de-thuog18 (83)
hoacomay (79)
virgo59 (72)
Bài mới nhấtNgười gửiThời gian
sách về hình học vi phân 27/4/2014, 8:41 pm
Tổng hợp VBA - Từ A-Z 21/10/2013, 12:34 am
Chúc Tết Nhâm Thìn 17/2/2012, 5:04 pm
Spanish Romance_V.Gomez 10/11/2011, 9:11 pm
DÀNH CHO TOÀN BỘ BCH CHI ĐOÀN TOÁN 4B 8/10/2011, 2:39 pm
DANH HIỆU ĐOÀN VIÊN ƯU TÚ 8/10/2011, 2:29 pm
France Romance_ Réne Bartoli 6/10/2011, 11:28 pm
Maria Luisa_Julio Sagreras_Hữu Phúc 10/9/2011, 9:30 pm
Domino_Louis Ferrari_Hữu Phúc 10/9/2011, 8:55 pm
Natalia_G.Moustaky_Hữu Phúc 5/9/2011, 5:17 pm
Phim 3D vn Dưới Bóng Cây 23/8/2011, 11:52 pm
Niềm tin và hạnh phúc 16/8/2011, 11:31 am
Đừng bao giờ đánh giá con người qua hình thức bên ngoài!!!! 15/8/2011, 5:25 pm
Truyện vui về thầy trò 10/8/2011, 12:53 pm

Mở hàng Topic nha!!!!

Go down 
Hạ Tuyết Nghi
Oliver
mimosa_vang
7 posters
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Mở hàng Topic nha!!!! Empty
Bài gửiTiêu đề: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 9:19 am

Câu 1:Oliver vừa mới tập lái xe ô tô xong mà đã lớ ngớ đi ra đường, vô đúng đường 1 chiều, lại còn đi sai hướng nữa chứ (ngược chiều)… Vậy mà tên này không bị vi phạm luật lệ giao thông. Tại sao vậy kà? Mở hàng Topic nha!!!! 562571
Câu 2: Một người bị lạc vào 1 hang động, trong hang ấy chỉ có 2 cửa, 1 cửa Sinh, 1 cửa Tử. Canh giữ 2 cửa ấy là 2 người. Một người chỉ bik nói thật, người kia chỉ bik nói dối. Và bạn cũng k bik ai nói thật, ai nói dối cả. Hỏi: Chỉ với 1 câu hỏi và chỉ hỏi 1 người duy nhất làm thế nào bạn tim dc lối ra.
Câu 3:Bạn được mời đến 1 vương quốc nọ. Nhà vua kén rể và bạn là người được chọn. Ông ta có 3 cô con gái :
- Chị cả và luôn nói thật
- Cô thứ 2 thì lúc thật lúc dối
- Cô út thì luôn nói dối.
Bạn phải chọn 1 trong 3 cô và bạn chỉ muốn cưới cô cả hoặc cô út ( vì còn phải biết đường đối phó chứ ).
Vấn đề là cả 3 cô cùng xuất hiện và bạn không biết ai là chị, ai là em.
Nhà vua chỉ cho phép bạn được hỏi 1 câu duy nhất và câu đó phải là câu hỏi Đúng/Sai. Chỉ được chọn 1
người để hỏi
Vậy bạn phải hỏi câu nào để đảm bảo không phải lấy cô thứ 2?

Ai giải dc cả 3 câu trong t.gian sớm nhất có thưởng nha pà kon????

Mở hàng Topic nha!!!! 287580
Oliver
Lớp 7
Lớp 7
Oliver

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 7:49 pm

Câu 1: vì tui đi bộ trên vỉa hè mà phạm luật gì Mở hàng Topic nha!!!! 996358
Câu 2: Hỏi là "Bình thường bạn chỉ cho mọi người đến cửa tử, bạn chỉ cửa nào?". Giaỉ thích như sau: Nếu hỏi thằng nói dối, do bình thường người nào hỏi nó cửa tử ở đâu thì nó đều chỉ cửa sinh, nên hum ni sau khi nghe câu hỏi đó nó sẽ nói dối là nó chỉ những người đó cửa tử, tức nó chỉ mình cửa tử. Còn nếu hỏi người nói thật, thì tất nhiên người đó cũng chỉ cho mình đến cửa tử. Vậy mình biết đi cửa nào òi chứ Mở hàng Topic nha!!!! 964411
Câu 3: Chỉ hỏi 1 câu yes/no cho 1 người duy nhất thì hơi khó, thinking... Mở hàng Topic nha!!!! 467722
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 10:44 pm

Câu 2: trả lời như vậy là chưa được pạn ơi. Người nói dối thì chỉ bik nói dối mãi thôi. Do đó khi pạn hỏi "Bình thường bạn chỉ cho mọi người đến cửa tử, bạn chỉ cửa nào?" thì chắc rằng người đó sẽ chỉ cửa sinh. Như vậy thì tèng téng teng........
Shocked
Oliver
Lớp 7
Lớp 7
Oliver

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 11:08 pm

Hihi, nghĩ kĩ chút xíu nha bạn Mở hàng Topic nha!!!! 100673 . Tui hỏi bạn nha, bình thường thèn nói dối nó nói người hỏi nó câu "cửa tử là cửa nào?" ra sao? --> nó nối dối nên nó sẽ trlời "Cửa sinh", đồng ý òi chứ? Do đó, câu hỏi của tui còn có cách hiểu khác "những lần trước bạn trlời là gì?", rõ ràng những lần trước nó trlời là "cửa sinh", nên bản thân là thèn nói dối, nó sẽ nói là "cửa tử". Hiểu chưa bạn hiền Mở hàng Topic nha!!!! 268820
Oliver
Lớp 7
Lớp 7
Oliver

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 11:13 pm

Hey, cho hỏi mimosa_vang là bạn nào dạ Mở hàng Topic nha!!!! 964411 Mở hàng Topic nha!!!! 964411 Mở hàng Topic nha!!!! 964411
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/12/2010, 11:48 pm

Ok!!!! hiểu rùi. Hi i, xin lổi pạn nha! Còn câu cuối cùng, trả lời được sẽ rinh quà nha!!!! Sad lol!
Hạ Tuyết Nghi
Mẫu giáo
Mẫu giáo
Hạ Tuyết Nghi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime8/12/2010, 12:04 am

Câu 1 với câu 2 tui trả lời giống Oliver ewr

Câu 3:
Gọi 3 người là A, B, C. Hỏi A: "B có phải chị của C không?"
A nói đúng: lấy C làm vợ.
A nói sai: lấy B làm vợ.

Giải thích:
Giả sử A là cô chị cả. Cô luôn nói thật. Cô nói đúng thì tức là cô C là út, cô nói sai thì cô B là út. Bạn chọn đc cô út làm vợ.
Giả sử A là cô thứ hai. Cô có trả lời thế nào cũng ko quan trọng vì bạn vẫn chọn đc cô cả hoặc cô út.
Giả sử A là cô út. Cô luôn nói dối. Cô nói đúng thì tức là C là chị cả, cô nói sai tức là cô B là chị cả. Bạn cưới đc cô chị cả.
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime8/12/2010, 2:22 am

O...K! 2 pạn Oliver và Hạ Tuyết Nghi trả lời đúng rùi. Cả 2 sẽ nhận dc quà của chương trinh

Bạn Oliver đoạt giải nhất với phần thường là 1 chiếc cúp vàng trị giá (10)^n $, với n là số nguyên dương lớn tùy ý.

Mở hàng Topic nha!!!! Images?q=tbn:ANd9GcQRDqwFbqGQtDWmMoiVoEFoaHyYfB05gJbHoWGYkhE0qHm9OdeuKQ Mở hàng Topic nha!!!! Vtc_7295_hoa

Hạ Tuyết Nghi không thua kém gì,cũng nhận cúp lưu niệm của Ban Tổ Chức
Mở hàng Topic nha!!!! Images?q=tbn:ANd9GcQA1amRChE6odqqucbmqtdQYJzPsKjiKc7fhcYsFRGUXhVwgX7o Mở hàng Topic nha!!!! Images?q=tbn:ANd9GcR8F_Siv-zqSH5UpYnVMq-QxkSWNVHGtkO8QVe69CLIWXcrLPfk

Cám ơn các bạn đã tham gia chương trình. Chúc mọi người ngủ ngon!!! Mở hàng Topic nha!!!! 842961
Oliver
Lớp 7
Lớp 7
Oliver

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime8/12/2010, 6:25 am

Hihi, cám ơn bạn mimosa_vang nhoa Mở hàng Topic nha!!!! 683258 Mở hàng Topic nha!!!! 683258 Mở hàng Topic nha!!!! 683258
leolife.89
Lớp 1
Lớp 1
leolife.89

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime9/12/2010, 3:49 pm

Mình thử câu 2 xem nha:
Hỏi 1 trong 2 người giữ cửa: "Nếu người còn lại chọn cửa sinh thì anh ta sẽ chọn cửa nào?"
Và mình sẽ đi cửa mà người đó không chọn.
Giải thích: Nếu người mình hỏi là "nói dối" thì người còn lại nói thật. Người nói thật sẽ chỉ cửa sinh nên người nói dối sẽ chỉ cửa tử. => chọn cửa còn lại.
Nếu người mình hỏi là "nói thật", thì người còn lại nói dối. Người nói dối sẽ chỉ cửa tử nên người nói thật cũng chỉ cửa tử. => chọn cửa còn lại.
canhcuathegioi
Lớp 3
Lớp 3
canhcuathegioi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime15/12/2010, 11:06 pm

những câu hỏi hay quá ha
câu trả lời của bạn leolife.89 hơi khó hiểu
mình thử làm rõ chút nha
mình sẽ hỏi 1 trong 2 người:"nếu tôi hỏi người gác cổng bên kia (người còn lại) cửa nào là cửa tử thì anh ta sẽ trả lời như thế nào" và đi theo câu trả lời của người đó là được
mọi người suy nghĩ thử ha>:d<
hôm nay VN thua buồn quá.HUHU lol!
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime22/12/2010, 10:26 pm

Câu 01: Một vận động viên cao 2m nhảy suống hồ bơi sâu 4m mà đầu anh ta ướt còn mình thì không ướt.....hic...có ai biết tại sao không....
(hồ bơi đầy nước hoàn toàn....và anh ta cũng nhảy hoàn toàn xuống hồ á...)
Câu 02: Mimosa_vang dắt một đàn bò ra chợ bán. Nhưng cứ một lần MMS_V đi qua 1 trạm kiểm soát lại phải để lại một nữa số bò và sau đó được lấy lại 1 con. Sau khi đi qua 99 trạm kểm soát anh ta chỉ còn lại 2 con bò. Hỏi: ban đầu MMS_V có mấy con bò?
Câu 03: " Anh hãy trả lời em , anh yêu em trong mấy ngày bằng cách ngắn gọn nhất .
- Anh yêu em trong 4 ngày - ngày xuân , ngày hạ , ngày thu , ngày đông
- Anh yêu em trong 3 ngày - ngày quá khứ , ngày hiện tại và ngày tương lai
- Anh yêu em trong 2 ngày - ngày chẵn , ngày lẻ
- Anh yêu em trong 1 ngày - ....... ngày jì vậy anh em ơi>
Mấy câu này cũ rùi, post lên để giải trí thôi nha!

Được sửa bởi mimosa_vang ngày 24/12/2010, 10:02 am; sửa lần 1.
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime24/12/2010, 9:51 am

Loa loa loa, xin xin thông báo. Phụng Thiên thừa vận, Hoàng Đế nước BúngGàRi chiếu rằng: Hôm nay vào 5h sáng, công chúa nước ta ngắm zai đẹp ở công viên Gia Định đã bị kẻ gian bắt cốc. Lệnh truyền trong bàn quan..í lộn… bàn dân thiên hạ, ai có đủ cang đảm và sự thông thái để giải cứu công chúa, Trẫm sẽ ban thưởng: lụa là gấm vóc và gả công chúa cho.
Loa loa loa, xin thông báo….

Con đường giải cứu công chúa rất gian nan và nguy hiểm, phải vượt qua 3 hang động hiểm trở. Muốn vào mỗi hang động các khanh phải giải đáp được những cấu đố mà kẻ gian đưa ra.
Và sau đây là hang động thứ nhất: “Chia gia sản”

Câu 01: Một ông già có 3 người con trai. Khi ông mất để lại di chúc chia toàn bộ gia sản mà mình có được là 17 con lạc đà như sau:
+ Chia cho người con thứ nhất ½ số lạc đà
+Chia cho người con giữa 1/3 số lạc đà
+Chia cho người con út 1/9 số lạc đà
3 người con phân vân không bik phải chia như thế nào? Vậy bạn có suy nghĩ được cách nào để giúp 3 anh em đó không? ( Lưu ý số lạc đà chia ra phải nguyên vẹn)
Câu 02: Có một triệu phú sắp “ ngủm củ tỏi” mới làm di chúc chia tài sản cho người vợ và đứa con còn trong bụng như sau:
Nếu sinh con trai thì chia cho người con 2/3 số gia tài, chia cho người vợ 1/3 số gia sản còn lại
Nếu sinh con gái thì chia cho người con 1/3 số gia tài, chia cho người vợ 2/3 số gia sản.
Nhưng oái oăm thay, sau 9 tháng 10 ngày, người vợ lại sinh đôi 1 trai 1 gái. Vậy làm cách nào để chia tài sản được cho 3 người mà vẫn đảm bảo theo đúng sở nguyện của người cha đây ta?
Câu 03: Hôm nay là giáng sinh, Mimosa_vang vào nhà thờ cầu nguyện 3 vị Thánh.
Mimosa_vang nói với vị Thánh thứ nhất rằng: nếu Ngày cho con số tiền trong túi con gấp đôi lên thì con sẽ bỏ lại 8 đồng vàng để giúp trẻ em nghèo trong lễ giáng sinh. Và điều ước ấy được vị Thánh thứ nhất chấp thuận.
Bước sang vị Thánh 2,3 mimosa cũng ước như vậy và cũng được 2 vị Thánh ấy đồng ý.
Nhưng khi bước ra khỏi nhà thờ, Mimosa_vàng chẳng còn đồng xu nào trong túi cà. Vì sao vậy kà???

http://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vN

http://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vNhttp://Taochu.Uhm.vN
canhcuathegioi
Lớp 3
Lớp 3
canhcuathegioi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime24/12/2010, 3:36 pm

hehe asdasd dùng bạo lực đi cứu công chúa nhanh hơn. Nhưng thử tri thức cái đã nếu nó nói sai thì sức mạnh là vô địch. kaka. Trước sau công chúa cũng thuộc về ta santa
Nào cùng đi cứu công chúa:
câu 1: người thứ nhất 9 con, người thứ hai 6 con và người còn lại đương nhiên là hai con. Ai cũng được nhận hơn so với di chúc nhưng vẫn đảm bảo đủ số lượng
câu 2: chia gia tài thành 7 phần, con trai 4 phần, con gái 1 phần còn mẹ 2 phần . Theo tui thì đảm bảo được tài sản của con trai gấp đôi của người vợ còn người vợ gấp đôi con gái.
câu 3:lí do vì người này chỉ có 7 đồng vàng trong tui;)
Mở hàng Topic nha!!!! GMở hàng Topic nha!!!! IMở hàng Topic nha!!!! AMở hàng Topic nha!!!! NMở hàng Topic nha!!!! GMở hàng Topic nha!!!! SMở hàng Topic nha!!!! IMở hàng Topic nha!!!! NMở hàng Topic nha!!!! HMở hàng Topic nha!!!! AMở hàng Topic nha!!!! NMở hàng Topic nha!!!! LMở hàng Topic nha!!!! AMở hàng Topic nha!!!! NMở hàng Topic nha!!!! H
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime24/12/2010, 6:32 pm

Giải thich rõ đi bạn. Nói như vậy làm sao thuyết phục dc người khác chứ. study
Mà chữ "tui" là tui dùng trước mà. Tiếng nói đặc trưng của người Nam Bộ, còn bạn ở Bình Thuận mà!!
canhcuathegioi
Lớp 3
Lớp 3
canhcuathegioi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime3/1/2011, 10:43 pm

Bình thuận thì cũng xưng là tui được mà, với lại thấy bạn xưng "tui" hay hay nên ăn cắp bản quyền. kaka, có cho không thì bảo asdasd hehe
Cho tui hỏi những câu tl của tui có đúng không vậy? có cứu được công chúa không?
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime4/1/2011, 12:33 pm

Là thầy giáo phải giải thích rõ hơn những câu trả lời của mình mới thuyết phục người khác chứ. Tự dưng đưa ra đáp án như vậy sao mà chấp nhận được. Giải thích đi thầy!!!
canhcuathegioi
Lớp 3
Lớp 3
canhcuathegioi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime4/1/2011, 1:08 pm

sao cách nói chuyện của bạn giống thằng Phong quá zị.bạn với Phong có bà con gì không.?
Ừ, vậy thì tui giải thích theo tui như sau:
Câu 1: người cha có 17 con lạc đà thì tui cho ông ta thêm 1 con nữa là 18 con sao đó chia cho các người con, người thứ nhất 1/2 số lạc đà tức là 9 con, người thứ 2 1/3 số lạc đà tức là 6 con, người thứ 3 1/9 số lạc đà tức là 2 con. Tổng cộng số lạc đà chia cho 3 người là 17 con đúng bằng với số lạc đà mà người cha có còn con lạc đà của tui thì tui lấy lại.Việc chia như thế này đảm bảo số tài sản của từng người con nhiều hơn son với khi ta lấy 1/2 , 1/3, 1/9 của 17 con lạc đà. Vậy thì chắc các người con không phản đối đâu.Tại tui thấy 1/2+1/3+1/9 nhỏ hơn 1. hehe.đó là theo tui nghĩ thế thôi.
Câu 2: Tui thấy thao cách chia của người cha này thì ông muốn tài sản của con trai gấp đôi tài sản của người vợ, còn tài sản của người vợ gấp đôi tài sản của người con gái. Nên khi sinh dôi 1 trai 1 gái thì tui chia số tài sản ra 7 phần : con trai 4 phần, vợ 2 phần và con gái 1 phần.
Câu 3:người này có 7 đồng
sau khi qua người thánh thứ nhất thì người này còn 6 đồng vì gấp đôi lên là 14 và để là 8 đồng. khi qua vị thần thứ 2 thì người này còn 4 đồng, và khi qua vị thấn cuối cùng thì vừa hết luôn.
hì hì tui suy nghĩ như vậy không biết đúng không nữa, cho tui góp ý ha.
pp người bạn mới
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime4/1/2011, 2:14 pm

Ok!!! Như vậy là bạn đã vượt qua vòng 1 với tổng số điểm là 15( 5d 1 câu)
Tui xin trình bày đáp án của tui nha!
Câu 1 : Giống như bạn: Vì 1/2+1/3+1/9=17/18 < 1 và còn thiếu 1/18 để bằng 1. Nên ta sẽ mượn của hàng xóm 1 con lạc đà nửa để chia, thế là xong.
Câu 2: Cũng giống như bạn luôn hen! Mục đích của người Cha là : muốn tài sản của con trai gấp đôi tài sản của người vợ, còn tài sản của người vợ gấp đôi tài sản của người con gái.Nên khi người vợ sinh đôi, ta chia tài sản như sau ( Theo phương diện Toán học nha!)
Nếu gọi x là phần tài sản chia cho người vợ thì phần tài sản chia cho người con trai và con gái lần lượt là 2x và x/2.
Mặt khác x+2x+x/2=1
Suy ra x= 2/7. Tức là chia tài sản ra 7 phần, vợ dc hưởng 2 phần . Từ đó bik dc số tài sản sẽ dc chia cho người con trai và con gái....OK!!!
Câu 3: Mình cũng xin trình bày cách giải như sau:
Gọi x là số đồng xu mà mình có trong túi trước khi vào nhà Thờ.
Sau khi đi qua vị Thánh 1, mình còn lại 2x-8 ( vì mình ước là số tiền trong túi gấp đôi và mình bỏ lại 8 đồng mà)
Sau khi qua vị Thánh thứ 2, mình còn (2x-8)2-8=4x-3.8
Sau khi qua vị Thánh cuối cùng, số tiền mình còn lại là (4x-3.8)2-8=8x-7.8 (1)
Mặt khác, cũng sau khi qua vị Thánh thứ 3, mình còn 0 đồng (2)
Từ (1) và (2) suy ra 8x-7.8=0 . Vậy x=7
Cách giải của mình là như vậy. Mình ko nói đây là cách giải duy nhất cũng như gọn nhất, hợp lý nhất. Nhưng đó lại là cách giải mà mình nghĩ ra nên mình trình bày thôi nha. Có j thì mọi người cho ý kiến hen!
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime4/1/2011, 2:22 pm

Vậy là Hang động thứ nhất các bạn đã vượt qua, còn 1/3 chặng đường chông gai đang chờ những anh hùng ở phía trước. Và những thử thách đó là gì,liệu những kẻ bắt cóc công chúa sẽ đưa ra những câu hỏi hóc búa gì nữa, xin các bạn chờ trong vài ngày nữa nha vì hiện tại mình bận rùi!!!!
mrhohk
Lớp 9
Lớp 9
mrhohk

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime4/1/2011, 6:58 pm

Đề nghị ai biết mấy câu đố vui vui post lên thư mục , cho số lượng bài viết tăng lên đáng kể, nhìn zậy chóng mặt wé Suspect
fantomas
Lớp 4
Lớp 4
fantomas

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/1/2011, 8:12 pm

Cái gì dài cỡ gang tay, có lông ở một đầu, lúc sáng sáng tối tối hay chui ra chui vào một cái lỗ, hồi lâu thì chảy nước trắng đục ? ( Ai bít thì nhường người chưa bít trả lời ha ) Mở hàng Topic nha!!!! 467722
Oliver
Lớp 7
Lớp 7
Oliver

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/1/2011, 8:35 pm

Bàn chảy đánh răng, nước trắng đục có phải là kem đánh răng sau khi chà cho nó nổi bọt ko? Cái lỗ có phải là miệng? Mở hàng Topic nha!!!! 10468
PS: T thuộc lớp người "chưa biết" nha! Mở hàng Topic nha!!!! 40404
mimosa_vang
Lớp 3
Lớp 3
mimosa_vang

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime7/1/2011, 9:19 pm

Hang động thứ 2: ai nói thật? ai nói dối

Câu 1: Trên 1 hòn đảo có 2 làng A và B. Dân A chỉ bik nói thật, dân B chỉ toàn nói dối. Dân chúng ở 2 làng thường xuyên lui tới nhau ( tức là ở làng A có thể có người làng B và ngược lại). Một du khách đi vào 1 trong 2 làng và muốn bik mình đang ở làng nào và chỉ với một câu hỏi, theo bạn du khách đó sẽ hỏi gì vậy???

Câu 2: Trong một cuộc họp mà trên đảo cư dân hoặc chỉ nói thật hoặc chỉ nói dối. Có 3 người nói:
- Chúng ta có tất cả không nhiều hơn 3 người và tất cả chúng ta điều nói dối.
- Tất cả chúng ta có không nhiều hơn 4 và không phải tất cả chúng ta đều nói dối.
- Chúng ta có tất cả 5 người và 3 người trong chúng ta là nói dối

Vậy cuộc họp có bao nhiêu người tham gia và trong bọn họ có bao nhiêu người nói thật, bao nhiêu người nói dối ?

Câu 3: Trên một hòn đảo có 3 ngôi làng
- Làng A chuyên nói thật
- Làng B chuyên nói dối
- Làng C láu cá ( Tức là lúc nói thật, lúc nói dối) nhưng theo quy luật: cứ nói 2 câu thì phải có 1 câu thật, một câu xạo.

1 hôm tại trạm cứu hỏa của đảo, mrhohk đang ngồi xem phim " mát mẻ" thì bổng điện thoại reo lên: Mở hàng Topic nha!!!! 92081
- A lô! Đề nghị đến ngay chổ tui, làng tui đang cháy!!!
- Nhưng làng nào?
- Làng C.

Vậy, theo bạn khi đó mrhohk sẽ làm gì???

Ở phần này ai giải đúng sẽ được 8đ\ câu nha!!! Mở hàng Topic nha!!!! 389181

Được sửa bởi mimosa_vang ngày 10/1/2011, 7:58 am; sửa lần 1.
canhcuathegioi
Lớp 3
Lớp 3
canhcuathegioi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime8/1/2011, 12:40 pm

câu 1: mình sẽ hỏi một người dân bất kì "làng anh ở bên này hay bên kia" . Đi theo chỉ dẫn của người đó sẽ dến được làng nói thật. Các bạn suy nghĩ thử đúng không?
câu 3: người gọi điện chỉ có thể là người làng B. vì làng A nói thật nên câu trả lời thứ 2 là mâu thuẫn, còn nếu là làng C thì xét cả hai trường hợp (nói thật trước và nói dối trước) thì hai câu trả lời mâu thuẫn với nhau. Khi đó làng B gọi thì do nói dối nên câu trả lời 1 chứng tỏ làng nó không cháy nên làng cháy là A hoặc C, và từ câu trả lời 2 chứng tỏ làng A cháy hoặc không có làng nào cháy cả.
do đó nếu là tui thì tui ở nhà xem phim "mát mẽ" tiếp vì phim này hấp dẫn hơn
Câu 2: nhờ các bạn nha
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Mở hàng Topic nha!!!!   Mở hàng Topic nha!!!! I_icon_minitime

Mở hàng Topic nha!!!!
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next
 Similar topics
-
» Top thương hiệu công nghệ hàng đầu VN năm 2010